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1.0 HISTORIA YA CHAMA
NGOME SACCOS LTD yenye nambari ya usajiri DSR 991 ilisajiliwa tarehe 30 April

2007, chini ya sheria ya Ushirika No. 20 ya mwaka 2003 na kanuni zake za mwaka

2004, kama inavyorejewa na sheria ya sasa ya Ushirika No. 6 ya mwaka 2013 na

kanuni zake . Wanachama wa Ngome SACCOS Ltd wanatokana na fungamanisho

(common Bond) yaMaafisa ,Maaskari , Wastaafu pamoja na Watumishi wa Umma

wa Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa na wale waliohamia wizara nyingine

wakiwa wanachama Hai wa Ngome SACCOS.

2.0

UTANGULIZI

Huduma bora kwa wateja ni nguzo imara kwa taasisi bora za kifedha, ni
utoaji huduma kwa mteja kabla, wakati na baada ya kununua bidhaa.
Huduma bora kwa mteja ni mfululizo wa shughuli iliyoundwa ili kuongeza
kiwango cha mteja kuridhika; kuridhika ni hisia kwamba bidhaa au huduma
imekutana na matarajio ya mteja.

Kwa ujumla huduma kwa mteja ni sehemu muhimu ya pendekezo la thamani
ya mteja na ni sshemu muhimu katika thamani ya Taasisi katika kuzalisha
mapato na raslimali.

MTOA HUDUMA KWA MTEJA APASWA KUELEWA MAMBO MUHIMU
YAFUATAYO:-

Azijuwe bidhaa zilizopo kwa mapana

Lugha chanya ya mawasiliano itumike ikiambatana na tabasamu
Tarajia mahitaji ya mteja

Boresha njia ya kumhudumia mteja wako.

Mwili utumike kama kichocheo katika utoaji huduma bora kwa
Mteja
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2.01 Haki za mteja:

i. Kuhudumiwa kwa heshima

ii. Kupata huduma za kiwango cha juu

iii. Kuhudumiwa vizuri na kwa haraka

iv. Kuhudumiwa kwa usawa

v. Kuwa na usiri wa habari za mteja

vi. Kushirikishwa kwenye mambo yanayowahusu
vii. Kutoa malalamiko
viii. Kuwasilisha maoni au pongezi

2.02 Wajibu wa mteja:
i. Kuzingatia sheria,kanuni,na taratibu katika kupata huduma
ii. Kutunza raslimali za chama
iii. Kuitikia wito pale anapohitajika
iv. Kuwa na Heshima na kauli nzuri kwa watumishi
v. Kutoa taarifa na maelezo sahihi yanayomhusu
vi. Kutofanya hujuma na ubadhirifu
vii. Kutoa ushauri juu ya huduma zitolewazo na Taasisi (SACCOS)
viii. Kutoa habari kamili na sahihi kuhusiana na huduma
zinazotolewa na SACCOS

3.0 MAMBO YA KUZINGATIA KATIKA KUTOA HUDUMA BORA KWA
MTEJA

Kuna stadi za huduma kwa wateja ambazo kila mtoa huduma hupaswa
kuzijua kama anahudumia wateja mara kwa mara.

Bila hizo biashara/chama chaweza kujikuta katika aibu na hatari ya
kupoteza wateja na heshima yake kwa jamii.
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Stadi hizo ni kama zifuatazo:-
3.01. uvumilivu

Sio tu uvumilivu unaofaa kwa wateja, ambao mara nyingi huja kupata
huduma wakati wakiwa katika matatizo na hali ya msongo wa mawazo.
Lakini, uvumilivu ni nguzo kubwa katika sanaa ya huduma kwa wateja,

lakini uvumilivu haipaswi kutumiwa kama udhuru kwa huduma bora.

Ikiwa unashughulika na wateja kila siku, hakikisha unakuwa mvumilivu
wakati wanapofika kwako pia kuwa na uhakika wa kuchukua muda wa
kujua nini wanataka, wangependa kupata huduma inayofaa kuliko
kuwakimbiza nje ya mlango. Kwa ujumla huduma bora ni muhimu kuliko
huduma ya haraka.

3.02 Usikivu

Tabia ya kusikiliza mteja kwa umakini ni muhimu sana katika kutoa
huduma bora kwa wateja. Sio tu ni muhimu kuzingatia ushirikiano wa
wateja binafsi (kuangalia lugha/maneno ambayo
wanatumia kuelezea matatizo yao), pia ni muhimu kukumbuka na
kuzingatia maoni ambayo wanakupatia.

Ni muhimu sana kujenga mawasiliano ya macho (eye contact) na
vitendo (gestures) wakati wa kumsikiliza mteja ili aone anadhaminiwa
na ajione ni sehemu ya taasisi /chama.

3.03 Ujuzi wa Mawasiliano /communication skills.

Hakikisha unakabiliana na shida ya mteja kwa haraka; wateja hawana
haja ya hadithi yako ya maisha au habari nyingine zisizo na manufaa
kwa tatizo lake.
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Muhimu zaidi, unahitaji kuwa mwangalifu kuhusu namna baadhi ya
tabia zako za mawasiliano zinavyotafsiriwa kwa wateja, na ni vizuri
kupoteza upande wa tahadhari wakati wowote unapojikuta kuhoji hali
hii, tabia kama kupokea simu katikati ya mazungumzo au kutopokea
simu ya mteja makusudi siyo nzuri katika sanaa ya huduma kwa wateja.

Linapokuja suala muhimu ambalo unahitaji kuzungumza kwa wazi kwa
wateja, tumia lugha rahisi na usiache shaka yoyote. Pia ukweli ni
muhimu katika hili, kama bidhaa itachelewa kupatikana ni bora
kumwambia ukweli mteja kuliko kumdanganya na kumfanya asubiri bila
mafanikio, mfano; kama mkopo hawezi kupata kwa kipindi fulani ni bora
kumuweka wazi kuliko kumuongopea na kumpa matumaini hewa.

3.04 Kujua Bidhaa

Ni muhimu kila mtendaji kujua bidhaa zitolewazo na taasisi yake pamoja
na vigezo husika kwa kila bidhaa. Siyo kwamba kila mtendaji atajua
bidhaa kiundani ila walau awe na elimu ya jumla ya bidhaa hizo kama
mteja yoyote anayezitumia.

Bila kujua bidhaa yako kutoka mbele-kurudi nyuma, hutajua jinsi ya
kuwasaidia wateja wakati wa matatizo.

3.05. Uwezo wa Kutumia "Lugha Chanya"

Uwezo wako wa kufanya mabadiliko madogo katika mifumo yako ya
mazungumzo yanaweza kweli kwenda mbali katika kujenga furaha kwa
wateja na kuwafurahisha. Lugha ni sehemu muhimu sana ya ushawishi,

na watu (hasa wateja) huunda mawazo kuhusu wewe na taasisi yako ya
msingi ya lugha unayotumia.
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Hapa ni mfano: Tuseme mteja amekuja kuomba mkopo ambao haupo
katika ratiba kwa kipindi hiki. Mabadiliko madogo ambayo hutumia
"lugha chanya" yanaweza kuathiri sana jinsi wateja wanavyoweza
kusikia majibu yako...

i. lugha Hasi: "huwezi kupata mkopo sasa hivi, labda jaribu mwezi
ujao."
i. lugha chanya: "Mikopo itakuwepo mwezi ujao, kama hutojali nipe
/taarifa zako ili nikuweke kwenye msururu ikitoka".
Mfano wa kwanza siyo hasi moja kwa moja lakini lugha iliyotumika siyo
chanya pia. Kinyume chake, mfano wa pili umekuwa na maelezo bora
zaidi pia umempa mteja chaguo.

3.06 Stadi za kufanya kazi.

Wakati mwingine utakutana na wateja ambao hata ufanyaje hutoweza
kuwaridhisha. Hali ambayo labda itakuwia vigumu kuidhibiti (aidha
alikuwa na siku mbaya, au ni walalamikaji wa asili) wakati mwingine
inaweza kukutoa katika mstari wa kawaida wa kazi. Hutakiwi kukubali
kutolewa nje ya mstari, yakupasa hata kuigiza kwamba upo sawa.

3.07 Ujuzi wa Usimamizi wa Muda

Usitumie muda mrefu na mteja bila manufaa yoyote, kama unaona
shida aliyonayo huwezi itatua ni vema ukampeleka kwa afisa mwenzako
atakaeweza kumsikiliza. Vinginevyo wote(wewe na mteja) mtakuwa
mnapotezeana muda.
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3.08 Uwezo wa kumsoma mteja

Uwepo wa teknolojia unafanya wakati mwingine usionane na mteja uso
kwa uso, hata kama ni kwa simu au barua pepe unatakiwa kuwa na
weledi wa kumsoma mteja hisia zake na saikolojia yake ili uweze kufikia
matarajio yake ili kuepusha kumpotosha au kuwa na mawasiliano
mabaya yanayoweza pelekea kumpoteza.

3.09 Utulivu /Calming presence.

Wakati mwingine mteja huja akiwa amechanganyikiwa na kutaka ubebe
tatizo lake kama anavyolihisi yeye, wakati yeye anaona ana shida kubwa
na pengine ndio mwisho wa dunia utafika asiposaidiwa, unatakiwa
kuwa mtulivu na imara na kutoa huduma kwa kuzingatia weledi na
misingi ya Taasisi.

4.0 Huduma kwa kuzingatia malengo ya Chama (goal oriented).

Dhana hii ina maanisha kwamba kila Taasisi ina Malengo yake na
malengo ya Taasisi yapo ya muda mrefu, muda mfupi na malengo ya
muda wa kati

Wakati wowote unapotoa huduma lazima malengo ya taasisi
yashabihiane na huduma zako.

Kwa mfano; Ngome SACCOS ina lengo la kupata wanachama wapya
1000 kwa mwaka 2020.

Hivyo unapohudumia mteja mpya fikiria kwamba huyo ni kati ya wale
1000 ambao chama kinawahitaji na hutopenda kumpoteza ili kusaidia
chama kufika malengo yake iliyojiwekea.
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5.0 Uwezo wa Kushughulikia Mshangao/surprises

Wakati mwingine maswali ya wateja yanakuwa yale usiotegemea...
Labda tatizo unalokutana nalo sio hasa linalopatikana katika miongozo
ya chama, au labda mteja hajajibu jinsi ulivyofikiria.

Kwa hali yoyote, ni bora kuwa na uwezo wa kufikiri nje ya boksi ili
uweze kutoa taarifa sahihi.

Yanapotokea mambo usiyoyategema yakupasa kuamua yafuatayo

. Nani? Jambo moja unaweza kuamua ni nani nitamfata pindi
nipatapo jambo lililo nje ya uwezo wangu, meneja mkuu au mkuu
wa idara.

i. Nini? Wakati tatizo lipo nje ya uwezo wako utawapelekea nini
wakubwa zako,mazungumzo yote au sehemu tatanishi ya mjadala
wenu

i. Vipi? Wakati wa tatizo kama hilo, ni vipi utawasiliana na mtu
unaetaka kumshirikisha.

6.0 Ustadi wa Ushawishi

Mara nyingi sana kupokea mteja ambaye ana udadisi (curiosity) juu ya
taasisi yako na huduma zitolewazo kwa ujumla. Ni katika kipindi hicho
ambacho inakubidi uwe na ustadi wa ushawishi ili mteja aamini pasi na
shaka kuwa taasisi yako ina bidhaa bora zaidi kuliko wengine.

7.0 Msimamo wa kazi

Hii humaanisha kufanya kazi itakiwavyo kufanywa kwa kufuata taratibu
na kanuni zilizowekwa bila kufuata utashi au matakwa ya mteja.
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8.0 Uwezo wa kufunga mjadala na mteja.

Kuwa na uwezo wa kufunga mjadala na mteja bila kuacha maswali
yoyote nyuma yake na akaondoka akiwa ameridhika na matatizo yake
yamepata majibu.

Hakikisha unamuuliza mteja kama ameridhika, kwa kufanya hivyo
utamuonesha mteja mambo yafuatayo:

i.  Unamijali na unajali kazi ya kumuhudumia vema.
ii. Uko tayari kuendelea kumhudumia hadi atakaporidhika.
ii. Yeye ndiye mwenye mamlaka juu ya ni wakati gani ameridhika.

Mteja akiondoka na kusema nimeridhika, jipongeze kwa kuwa umetoa
huduma bora.

9.0 Nia ya Kujifunza
Hii ni stadi ya jumla lakini pia ni muhimu.

Kila mtu katika nyanja yake ni muhimu awe tayari kujifunza wakati
wowote, unaweza kujifunza hata kwa mteja au kwa mtendaji mwezako.

10.0 MAWASILIANO NA TAASISI

i. Tunapokea maoni, yakiwa pongezi, shukrani au malalamiko
yanayoletwa kwa njia ya kisanduku, simu, au barua pepe.

ii. Mteja anaweza kuleta maoni / malalamiko kwa Meneja Mkuu,
Mkuu wa Idara au Meneja yeyote kwa kutumia anuani au kwa njia
ya barua pepe.

iii. Kumbukumbu za maoni na malalamiko ya wateja wetu hutumika ili
kuboresha huduma zetu.
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11.0 HITIMISHO
-~
Sera hii imeandaliwa na Bodi ya Ngome SACCOS na Kamati ya Usimamizi
iliyokasimiwa madaraka kwa niaba ya wanachama kwa barua yenye
kumbukumbu Na. MA.82/309/20/14 ya tarehe 05 AGOSTI, 2020 na itaanza
-~ kutumika baada ya kuidhinishwa na Mrajis.
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